Ngôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lực
 

Đối với các trung tâm dữ liệu, phòng máy chủ hoặc các hệ thống mạng thì việc lựa chọn cáp mạng có ý nghĩa vô cùng quan trọng. Trên thực tế có rất nhiều các loại cáp mạng được giới thiệu. BKAII cũng đã giới thiệu đến các bạn một số loại cáp mạng qua bài viết  Hôm nay chúng ta sẽ tiếp tục tìm hiểu về một loại cáp mạng khá ưu việt, đó là cáp Cat8 nhé!

Cáp Cat8, hoặc loại 8 là tiêu chuẩn cáp đồng xoắn đôi thế hệ tiếp theo được chỉ định bởi ANSI/TIA-568-C.2-1 vào năm 2016. Cáp mạng Cat8 hoạt động ở tần số 2 GHz (2000 MHz), cho phép băng thông cao hơn rất nhiều. Cáp Cat8 cho phép khoảng cách truyền dữ liệu lên đến 30m với tốc độ yêu cầu 25GBASE-T và 40GBASE-T. Và loại đầu nối của nó có thể là Class I (RJ45) hoặc Class II (Non-RJ45). Cáp mạng Cat8 hoàn toàn tương thích ngược với tất cả các thiết bị và hệ thống cáp RJ45 trước đó. Được thiết kế để hỗ trợ các ứng dụng 25GBASE-T và 40GBASE-T, nó phù hợp cho các mạng LAN doanh nghiệp nhỏ hoặc trung bình, đặc biệt cho các kết nối chuyển đổi từ trung tâm đến máy chủ.

Tốc độ dữ liệu tối đa: 25/40G

Lớp vỏ bảo vệ: Được bảo vệ (S?FTP)

Khoảng cách tối đa: 30m

Tần số: 2000 MHz

Cặp dây dẫn: 2

Loại trình kết nối: Class I: RJ45, Class II: Non-RJ45

Đường kính (AWG): 28

25G/40GBASE-T là gì?

25G tương thích với các hệ thống 10GBASE-T hiện có và tương thích 40GBASE-T ở tương lai. Bởi vì các thiết bị BASE-T cung cấp khả năng tự động đàm phán để xác định các khả năng được hỗ trợ bởi đầu kia của liên kết.

40GBASE-T (40 Gbit/s trên cáp cặp 4 dây) cũng được working group IEEE 802.3bq (Institute of Electrical and Electronics Engineers – Là một tiêu chuẩn tạo ra các định nghĩa tầng vật lý) phát triển. Trên thực tế, 40GBASE-T được phê chuẩn trước 25GBASE-T. Để đáp ứng nhu cầu về băng thông, 25GBASE-T đã được tích hợp vào working group của IEEE 802.3bq (40GBASE-T) để tạo ra một tiêu chuẩn bao gồm các thông số kỹ thuật 25G/40GBASE-T.

Tại sao chọn cáp Cat8 cho mạng 25G/40GBASE-T?

Ethernet 25G/40G có tiềm năng thị trường rộng lớn trong các ứng dụng kết nối máy chủ và là xu hướng của tương lai khi công nghệ ngày càng phát triển, lượng lưu trữ, trao đổi thông tin ngày càng lớn. Thông thường, các bộ lắp ráp twinax, hoặc cáp quang như OM3 và OM4, được sử dụng để triển khai 25G hoặc 40G. Tuy nhiên, các bộ lắp ráp twinax chỉ đáp ứng khoảng cách truyền ngắn dưới 5m và cáp quang cần các thành phần khác như bộ thu phát sợi để kết nối, tốn kém rất nhiều khi liên kết chỉ dưới 30m. Thông thường chỉ sử dụng cáp quang ở khoảng cách xa.

Dễ dàng di chuyển đến băng thông cao hơn

Cáp mạng cat8 sử dụng cùng đầu nối RJ45. Điều này có nghĩa là việc nâng cấp lên hệ thống mạng tốc độ caocó thể được thực hiện tại một thời điểm. Do đó, dây mạng Cat8 cho phép di chuyển nhanh và mượt mà tốc độ mạng từ 1G đến 10G, 25G và 40G.

Triển khai đơn giản

Thuộc hệ thống BASE-T, cáp mạng Cat8 là plug-and-play, cắm là chạy, rất đơn giản để triển khai.

Tiết kiệm chi phí

Do chi phí thấp của kênh đồng, cáp đồng xoắn đôi luôn là giải pháp hiệu quả nhất cho mạng Ethernet. Cáp Cat8 cũng không ngoại lệ. Vì vậy, khi triển khai mạng 25G/40GBASE-T, dây cáp Cat8 có chi phí thấp hơn cáp quang cho khoảng cách truyền dưới 30m và tiết kiệm hơn twinax DAC cho khoảng cách truyền dưới 5m. Hơn nữa, không giống như cáp quang , không cần mua thêm phần cứng khi áp dụng cáp mạng Cat8 cho mạng 25G/40GBASE-T. Ngoài ra, cáp loại 8 có khoảng cách giới hạn lên tới 30m, đòi hỏi ít năng lượng hơn. Do đó, mạng 25G/40GBASE-T qua cáp Cat8 sẽ không dẫn đến các thách thức làm mát, điều này cũng giúp giảm chi phí.

Xem thêm:

Trên đây là một vài tìm hiểu về cáp mạng Cat8. Có thắc mắc hay cần thêm thông tin gì các bạn liên hệ BKAII nhé!

"BKAII - Thiết bị truyền thông TỐT nhất với giá CẠNH TRANH nhất!"

 


 
 

Số lượng người đang truy cập...

Đang có 685 khách và không thành viên đang online