Bạn đánh giá: 0 / 5

Ngôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lựcNgôi sao không hiệu lực
 

Cáp quang Singlemode và Multimode là hai loại của cáp quang hiện nay được sử dụng khá phổ biến. Hai loại cáp này đều có những ưu thế riêng của mình phù hợp với từng mục đích sử dụng. Hôm nay BKAII sẽ cùng các bạn làm rõ hơn những thông tin về loại cáp Singlemode này nhé!

Cáp quang Singlemode hay còn gọi là đơn mode là loại cáp có đường kính lõi khá nhỏ (khoảng 9 đến 10 Micromet). Các tia được truyền theo phương song trục, hoạt động chủ yếu ở bước sóng 1310nm và 1550nm.

Cáp quang đơn mode được dùng trong thi công trong nhà và cả ngoài trời bởi chúng được thiết kế khá linh hoạt. Đây cũng là loại cáp được chọn để phát triển hệ thống mạng LAN nội bộ. Cáp quang Singlemode này có giá thành khá rẻ so với cáp quang Multimode nên chúng được các nhà dịch vụ viễn thông sử dụng khá nhiều.

Cấu tạo của cáp quang Singlemode:

  • Core: Đây là phần lõi , là trung tâm phản chiếu của sợi quang. Lõi thường rất nhỏ, hệ số thay đổi khúc xạ từ lõi ra phần lớp phản xạ ánh sáng ít hơn cáp Multimode.
  • Cladding: Đây chính là lớp phản xạ ánh sáng, chúng là phần vật chất quang bên ngoài bao bọc lõi mà phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi.
  • Buffer coating: Đây là lớp phủ dẻo bên ngoài giúp cho sợi không bị ướt hay hỏng.
  • Jacket: Những sợi quang được đặt trong bó gọi là cáp quang, những bó này được bảo vệ bởi lớp phủ bên ngoài Jacket.

Đặc điểm của cáp Singlemode:

  • Cáp quang chỉ truyền sóng ánh sáng nên không bị nhiễu và có tính bảo mật cao.
  • Dùng cho khoảng cách xa hàng nghìn km, truyền xa mà không cần khuếch đại tín hiệu.
  • Phát: Một đi-ốt phát sáng hoặc laster truyền dữ liệu xung ánh sáng vào cáp quang. Nhận: sử dụng cảm biến quang chuyển xung ánh sáng thành dữ liệu.
  • Cài đặt đòi hỏi phải có chuyên môn nhất định và giá thành thì khá đắt so với cáp đồng.
  • Chiều dài tối đa: 5000m
  • Bán kính cong nhỏ nhất khi lắp đặt: gấp 20 lần bán kính ngoài của cáp
  • Bán kính cong nhỏ nhất sau khi lắp đặt: gấp 10 lần đường kính ngoài của cáp
  • Lực kéo lớn nhất khi lắp đặt: 2700N
  • Lực kéo lớn nhất khi làm việc: 1300N
  • Nhiệt độ bảo quản: -30o đến 60o

Ưu điểm nổi bật của cáp Singlemode:

  • Dễ dàng vận chuyển do có kích thước đường kính nhỏ hơn cáp đồng nhiều lần
  • Dung lượng tải cao hơn, có thể truyền nhiều kênh đi qua cáp hơn
  • Suy giảm tín hiệu ít
  • Chất lượng tín hiệu tốt hơn do không có hiện tượng bị nhiễu giữa các sợi quang trong cùng cáp
  • Sử dụng nguồn điện ít hơn
  • Không cháy do không có nguồn điện xuyên qua, điều này đặc biệt có ý nghĩa trong việc phòng tránh nguy cơ hỏa hoạn.

Với những thông tin cơ bản về cáp quang Singlemode nêu trên hi vọng các bạn có thể áp dụng cho các ý tưởng của mình. Cần thêm thông tin gì các bạn liên hệ BKAII nhé!

Xem thêm bài viết:

"BKAII - Thiết bị truyền thông TỐT nhất với giá CẠNH TRANH nhất!"


 
 

Số lượng người đang truy cập...

Đang có 77 khách và không thành viên đang online